Cần hỏi Lương cho NLĐ đi cách ly tập trung

Giang Le 4789

Kế Toán
Tham gia
18/12/20
Bài viết
19
Thích
0
Dear mọi người,
Anh/Chị/Em cho em hỏi công ty có NV đi cách ly tập trung. Cty trả lương thế nào cho NV đó? & BHXH có chi trả cho những ngày nghỉ đi cách ly đó k ạ? Anh chị cho em hỏi có thông tư nghị định nào quy định rõ việc này k?
Em cám ơn Anh/Chị/Em.
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Top Poster Of Month
Tham gia
3/11/18
Bài viết
4,767
Thích
2,529
Dear mọi người,
Anh/Chị/Em cho em hỏi công ty có NV đi cách ly tập trung. Cty trả lương thế nào cho NV đó? & BHXH có chi trả cho những ngày nghỉ đi cách ly đó k ạ? Anh chị cho em hỏi có thông tư nghị định nào quy định rõ việc này k?
Em cám ơn Anh/Chị/Em.
Làm từ xa thì vẫn trả lương bình thường em, đâu cần tìm quy định làm gì :)
 

Giang Le 4789

Kế Toán
Tham gia
18/12/20
Bài viết
19
Thích
0
Do tính chất công việc nên khi cách ly tập trung họ k làm việc ạ. Trong trường hợp này BHXH có chi trả cho NLĐ không a? Về phía DN có trả lương hay hỗ trợ tuỳ chính sách cty đúng k a?
 

Duongthu

Kế Toán thuế
Tham gia
4/3/21
Bài viết
143
Thích
70
Theo như mình được biết thì với TH là F1 cách ly tập trung BHXH có chi trả. Đối với F2 cách ly tại nhà thì BHXH không chi trả.
Còn đối với công ty thì áp dụng theo Bộ luật lao động như sau:
Đối với trường hợp người lao động phải ngừng việc do tác động trực tiếp của dịch Covid-19 như: (i) lao động là người nước ngoài trong thời gian chưa được quay trở lại doanh nghiệp làm việc theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền; (ii) người lao động phải ngừng việc trong thời gian thực hiện cách ly theo yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền; (iii) người lao động phải ngừng việc do doanh nghiệp hoặc bộ phận doanh nghiệp không hoạt động được vì chủ sử dụng lao động hoặc những người lao động khác cùng doanh nghiệp, bộ phận doanh nghiệp đó đang trong thời gian phải cách ly hoặc chưa được quay trở lại doanh nghiệp làm việc thì tiền lương của người lao động trong thời gian ngừng việc thực hiện theo khoản 3 Điều 98 BLLĐ (tiền lương do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định)