Chia sẻ Lưu ý sau khi độn cằm để cằm đẹp hoàn hảo

bvtmdongateam

Sinh viên kế toán
Thích
0
Nếu bạn đang quan tâm đến dịch vụ độn cằm, chớ chủ quan với những lưu ý khi độn cằm sau khi thực hiện sau đây:
LƯU Ý SAU KHI ĐỘN CẰM TỪ LỜI KHUYÊN CỦA CHUYÊN GIA

Thực phẩm nên kiêng khem

Như đã chia sẻ, việc ăn uống sau phẫu thuật độn cằm sẽ cực kỳ khó khăn vì cằm là phần gắn liền với hàm và cơ miệng. Bạn cần tránh những va chạm mạnh để vùng cằm nhanh hồi phục. Tuy nhiên không phải vì thế bạn không ăn uống hay vào bệnh viện truyền nước, bởi vẫn có cách để bạn tránh việc này.

Khi nhai áp lực sẽ đè lên cằm của bạn, nên khi ăn hạn chế nhai là tốt, nhưng như vậy lại không tốt cho bao tử. Chính vi vậy tốt nhất là bạn nên ăn những thức ăn mềm, hoặc thức ăn đã được ninh nhừ, xay nhuyễn.

Tích cực uống những thực phẩm dinh dưỡng như nước trái cây, các vitamin A,B,E sẽ giúp các bạn mau chóng lành vết thương. Tuyệt đối khộng được dùng rượu bia, thuốc lá.

Rau muống, hải sản, cơm nếp, các món cay nóng, thịt bò… đây là những loại thuốc ăn gây độc và sẽ để lại sẹo lồi rất nguy hiểm bạn nên tránh sử dụng nó. Tuy nhiên vẫn còn các loại rau và thịt mà bạn ăn được, vì nó chưa rất nhiều dưỡng chất giúp vết thương mau chóng lành như: thịt heo, các loại rau họ cải, diếp cá, rau ngót…

Chăm sóc hậu phẫu sau khi độn cằm

Chế độ dinh dưỡng sau khi độn cằm cần lưu ý rất cẩn thận, tuy nhiên việc chăm sóc hậu phẫu lại giản đơn hơn rất nhiều. Cần thiết và đáng lưu ý nhất là bạn phải uống thuốc đầy đủ và nhớ thăm khám bác sỹ đầy đủ theo lịch định kỳ sau phẫu thuật.

Bạn cũng không nên để nước dính vào vết thương, phải thay băng thường xuyên để vệ sinh cho vết thương để tránh vết thương nhiễm trùng.

Không nên có các cử động mạnh tới vùng bị phẫu thuật, ăn thôi đã phải tác động rất lớn rồi nên việc này là cần thiết vô cùng. Sau phẫu thuật ít nhất 3 ngày là thời gian cho cằm bạn ổn định, chỉ một va chạm nhẹ thôi sẽ rất vất vả.

Nếu như bạn uống thuốc bác sỹ đưa mà vẫn thấy đau nhức thì nên chườm lạnh để làm dịu vết thương.

Tránh các chất kích thích, hoặc nếu bạn bị bệnh gì trước đó thì nên tham khảo bác sỹ trước khi uống để tránh gây ra những tình trạng không may.
Nguồn: https://benhvienthammydonga.vn/ham-mat/luu-y-khi-don-cam/