Thảo luận Thông tư số 68/2019/TT-BTC về hóa đơn điện tử có những nội dung nào nhà kế phải quan tâm?

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Tham gia
3/11/18
Bài viết
883
Thích
510
Bộ Tài Chính đã ban hành thông tư số 68/2019/TT-BTC về hóa đơn điện tử có hiệu lực thi hành từ 14/11/2019
Chúng ta mổ xẻ xem có vấn đề gì mới cần lưu ý không nhé cả nhà?
Mỗi người 1 vấn đề sau đó thức sẽ tổng hợp lại thành 1 bài
Học mà chơi, chơi mà học nhé!

Link tải: Thông tư số 68/2019/TT-BTC
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Tham gia
3/11/18
Bài viết
883
Thích
510
Cái đầu tiên anh chị em nhà kế lưu ý về lựa chon đơn vị cung cấp hóa đơn điện tử phải đảm bảo được các thông số yêu cầu như Điều 23 của Thông tư số 68/2019/TT-BTC nè


Điều 23. Điều kiện của tổ chức cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử

1. Tổ chức cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử phải đáp ứng các điều kiện sau:

a) Về chủ thể: Có kinh nghiệm trong việc xây dựng giải pháp công nghệ thông tin và giải pháp trao đổi dữ liệu điện tử giữa các tổ chức, cụ thể:

- Có tối thiểu 05 năm hoạt động trong lĩnh vực công nghệ thông tin.

- Đã triển khai hệ thống, ứng dụng công nghệ thông tin cho tối thiểu 10 tổ chức.

- Đã triển khai hệ thống trao đổi dữ liệu điện tử giữa các chi nhánh của doanh nghiệp hoặc giữa các tổ chức với nhau.

b) Về tài chính: Có cam kết bảo lãnh của tổ chức tín dụng hoạt động hợp pháp tại Việt Nam với giá trị trên 5 tỷ đồng để giải quyết các rủi ro và bồi thường thiệt hại có thể xảy ra trong quá trình cung cấp dịch vụ.

c) Về nhân sự:

- Có tối thiểu 20 nhân viên kỹ thuật trình độ đại học chuyên ngành về công nghệ thông tin, trong đó có nhân viên có kinh nghiệm thực tiễn về quản trị mạng, quản trị cơ sở dữ liệu.

- Có nhân viên kỹ thuật thường xuyên theo dõi, kiểm tra 24h trong ngày và 7 ngày trong tuần để duy trì hoạt động ổn định của hệ thống trao đổi dữ liệu điện tử và hỗ trợ người sử dụng dịch vụ hóa đơn điện tử.

d) Về kỹ thuật:

- Có hệ thống thiết bị, kỹ thuật, quy trình sao lưu dữ liệu tại trung tâm dữ liệu chính theo quy định tại mục d, khoản 1 Điều 32 của Nghị định số 119/2018/NĐ-CP.

- Có hệ thống thiết bị, kỹ thuật dự phòng đặt tại trung tâm dự phòng cách xa trung tâm dữ liệu chính tối thiểu 20km sẵn sàng hoạt động khi hệ thống chính gặp sự cố.

- Kết nối trao đổi dữ liệu hóa đơn điện tử với cơ quan thuế phải đáp ứng yêu cầu:

+ Kết nối với cơ quan thuế thông qua kênh thuê riêng hoặc kênh MPLS VPN Layer 3, gồm 1 kênh truyền chính và 2 kênh truyền dự phòng. Mỗi kênh truyền có băng thông tối thiểu 10 Mbps.

+ Sử dụng dịch vụ Web (Web Service) hoặc Message Queue (MQ) có mã hóa làm phương thức để kết
 

phamphuong

Sinh viên kế toán
Tham gia
9/9/19
Bài viết
8
Thích
0
HĐ điện tử của bên em phần ký hiệu hóa đơn không như hướng dẫn trong thông tư. Các hóa đơn điện tử đầu vào cũng vậy. VD: theo thông tư Ký hiệu: 1C21TAA,1K21TYY....nhưng Kí hiệu bên em là: SH/19E chẳng hạn. Vậy nghĩa là tới đây bên cung cấp phần mềm HĐĐT phải thay đổi hay làm sao ạ?
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Tham gia
3/11/18
Bài viết
883
Thích
510
HĐ điện tử của bên em phần ký hiệu hóa đơn không như hướng dẫn trong thông tư. Các hóa đơn điện tử đầu vào cũng vậy. VD: theo thông tư Ký hiệu: 1C21TAA,1K21TYY....nhưng Kí hiệu bên em là: SH/19E chẳng hạn. Vậy nghĩa là tới đây bên cung cấp phần mềm HĐĐT phải thay đổi hay làm sao ạ?
Đã phát hành rồi thì cứ dùng em, sau này phát hành mới thì làm theo đúng thông tư số 68/2019/TT-BTC
 

Văn Hùng

Sinh viên kế toán
Tham gia
5/8/19
Bài viết
4
Thích
0
Bộ Tài Chính đã ban hành thông tư số 68/2019/TT-BTC về hóa đơn điện tử có hiệu lực thi hành từ 14/11/2019
Chúng ta mổ xẻ xem có vấn đề gì mới cần lưu ý không nhé cả nhà?
Mỗi người 1 vấn đề sau đó thức sẽ tổng hợp lại thành 1 bài
Học mà chơi, chơi mà học nhé!

Link tải: Thông tư số 68/2019/TT-BTC
Bác Thức ơi, cho em hỏi chút. Như vậy theo tt mới thì 01/11/2020 phải dùng hddt, mà theo luật thuế 38 thì 01/07/2022. Vậy khi nào bắt buộc ạ.
Em xin cảm ơn ạ.
 

hienlu

Sinh viên kế toán
Tham gia
10/10/19
Bài viết
1
Thích
0
Bác Thức cho hỏi vấn đề lưu trữ HDDT từ NCC giao cho mình nên làm sao để không bị phạt nhỉ? ví dụ như các anh sale đi thị trường, sau đó ăn uống/ nghỉ ngơi có xuất HDDT nhưng chỉ in ra tờ giấy chứ không có gửi email. Trường hợp như vậy mình phải làm sao để có thể lưu trữ đầy đủ được ạ?
 

long10kt1

Thành Viên TVN
Tham gia
15/8/19
Bài viết
31
Thích
2
Như vậy thì hóa đơn điện tử ngoài ngày lập ra thì có yêu cầu thể hiện ngày ký không anh chị nhỉ?
Trường hợp hóa đơn điện tử không thể hiện ngày ký thì như thế nào?
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Tham gia
3/11/18
Bài viết
883
Thích
510
Như vậy thì hóa đơn điện tử ngoài ngày lập ra thì có yêu cầu thể hiện ngày ký không anh chị nhỉ?
Trường hợp hóa đơn điện tử không thể hiện ngày ký thì như thế nào?
Thể hiện hay không thể hiện không quan trọng lắm, vì chỉ cần vài động tác kỹ thuật là ok rồi. Thông tư vẫn chưa nói tới cái đó :)
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Tham gia
3/11/18
Bài viết
883
Thích
510
Cho em hỏi các bác là: sau khi xuất hóa đơn điện tử, chuyển cho người mua rồi. Còn phần chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử cho cơ quan thuế là sao ạ? Cái này là nhà cung cấp phần mềm làm phải không ạ?
Nhà cung cấp hoặc doanh nghiệp bán đó em