Cần hỏi CHI PHÍ NGHỈ MÁT - DU LỊCH

Thuylinh0509

Kế Toán
Thích
2
Cả nhà ơi cho em hỏi vấn đề này em chưa được thông ạ
TH1: Công ty Đi du lịch và ko có chứng từ gì
Kế toán hạch toán chi tiền cho 1 nhóm người đi du lịch (Có quyết định của giảm đốc và phiếu chi tiền)
cái này mình hạch toán qua quỹ khen thưởng phúc lợi hay hạch toán trực tiếp vào TK chi phí 642 ạ?
TH2: Có đầy đủ hóa đơn
Hạch toán thẳng vào chi phí 642 thì sẽ giảm được lãi => giảm số Thuế TNDN phải đóng
Nếu hạch toán qua TK quỹ Khen thưởng phúc lợi 353 thì n sẽ không ảnh hưởng đến phần thuế TNDN phải đóng đúng ko ạ?
và nếu thế thì s ko hạch toán thẳng vào chi phí để đk giảm tiền thuế
Vấn đề này em ko hiểu mong được m.n giải đáp ạ
Em cảm ơn!

Diệu Lê

Kế Toán Tổng Hợp
Thích
226
Kế toán hạch toán chi tiền cho 1 nhóm người đi du lịch (Có quyết định của giảm đốc và phiếu chi tiền)
cái này mình hạch toán qua quỹ khen thưởng phúc lợi hay hạch toán trực tiếp vào TK chi phí 642 ạ?
Hạch toán thẳng vào chi phí 642 thì sẽ giảm được lãi => giảm số Thuế TNDN phải đóng
Nếu hạch toán qua TK quỹ Khen thưởng phúc lợi 353 thì n sẽ không ảnh hưởng đến phần thuế TNDN phải đóng đúng ko ạ?
Em cảm ơn!
1. Hạch toán chi phí khác --> loại khi quyết toán thuế TNDn --> gõ B4
2. Hạch toán thẳng 642 là đúng rồi, qua 353 là dành cho có trích quỹ khen thưởng thôi bạn nhé.

Thuylinh0509

Kế Toán
Thích
2
1. Hạch toán chi phí khác --> loại khi quyết toán thuế TNDn --> gõ B4
2. Hạch toán thẳng 642 là đúng rồi, qua 353 là dành cho có trích quỹ khen thưởng thôi bạn nhé.
Chị ơi, nếu có quyết định giám đốc là chị cho nhóm đi du lịch và phiếu chi đầy đủ cũng ko đk cho vào chi phí tính thuế TNDN ạ?
Nếu chi cá nhân tính vào thuế TNCN thì sậ?

Tiến Tỉnh

Moderator
Thành viên BQT
Thích
28
Em cảm ơn!
TH1: Công ty không có chứng từ chứng minh. Vẫn hạch toán bình thường. Và quyết toán thuế TNDN thì loại ra.
TH2: Có đầy đủ hóa đơn. Chú ý khoản chi này (tổng các khoản phúc lợi không quá 01 tháng lương bình quân thực tế trong năm tính thuế)
Còn liên quan đến tài khoản 353: Quỹ khen thưởng phúc lợi được trích từ lợi nhuận sau thuế TNDN của doanh nghiệp nhé.