Cần hỏi Kê khai thuế GTGT theo tháng hay quý?

thanh xuân 89

Kế Toán
Tham gia
20/4/21
Bài viết
84
Thích
9
Em chào anh chị, cho em hỏi chút với ạ. Năm 2021 công ty em khai thuế GTGT theo quý. Năm 2021 doanh thu của bên em trên 50 tỷ
Chu kỳ ổn định kê khai 3 năm từ 2014 đến 2016; từ 2017 đến 2019; từ 2020 đến 2022 thì công ty em năm 2022 đang ở trong chu kỳ 3 năm thì vẫn được kê khai theo quý hay phải kê khai theo tháng ạ
 

Kế Toán SG

Kế Toán Tổng Hợp
Tham gia
23/2/20
Bài viết
2,074
Thích
1,001
Em chào anh chị, cho em hỏi chút với ạ. Năm 2021 công ty em khai thuế GTGT theo quý. Năm 2021 doanh thu của bên em trên 50 tỷ
Chu kỳ ổn định kê khai 3 năm từ 2014 đến 2016; từ 2017 đến 2019; từ 2020 đến 2022 thì công ty em năm 2022 đang ở trong chu kỳ 3 năm thì vẫn được kê khai theo quý hay phải kê khai theo tháng ạ
Khai thuế bây giờ theo nghị định 126/2020/NĐ-CP chu kỳ có 1 năm thôi bạn, không còn 3 năm nữa đâu
 

mkhank4

Moderator
Thành viên BQT
Tham gia
5/8/19
Bài viết
4
Thích
6
Theo nghị định 126/2020/NĐ-CP
Điều 9. Tiêu chí khai thuế theo quý đối với thuế giá trị gia tăng và thuế thu nhập cá nhân

1. Tiêu chí khai thuế theo quý
a) Khai thuế giá trị gia tăng theo quý áp dụng đối với:
a.1) Người nộp thuế thuộc diện khai thuế giá trị gia tăng theo tháng được quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Nghị định này nếu có tổng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ của năm trước liền kề từ 50 tỷ đồng trở xuống thì được khai thuế giá trị gia tăng theo quý. Doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ được xác định là tổng doanh thu trên các tờ khai thuế giá trị gia tăng của các kỳ tính thuế trong năm dương lịch.
Trường hợp người nộp thuế thực hiện khai thuế tập trung tại trụ sở chính cho đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh thì doanh thu bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ bao gồm cả doanh thu của đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh.
a.2) Trường hợp người nộp thuế mới bắt đầu hoạt động, kinh doanh thì được lựa chọn khai thuế giá trị gia tăng theo quý. Sau khi sản xuất kinh doanh đủ 12 tháng thì từ năm dương lịch liền kề tiếp theo năm đã đủ 12 tháng sẽ căn cứ theo mức doanh thu của năm dương lịch trước liền kề (đủ 12 tháng) để thực hiện khai thuế giá trị gia tăng theo kỳ tính thuế tháng hoặc quý