APP BCTC - Hỗ trợ kế toán, kiểm toán
1 / 5
1 / 5
2 / 5

Cần hỏi Chi phí lãi vay vốn hóa

thudung2509

Kế Toán
Tham gia
22/2/21
Bài viết
4
Thích
1
Chào cả nhà ạ, em muốn hỏi, công ty em một khoản vay để trả tiền thuê đất 1 lần (thời hạn thuê 20 năm) thì chi phí này có được vốn hóa không? và ở thông tư nào quy định nội dung này ạ? Em cảm ơn cả nhà ạ
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Top Poster Of Month
Tham gia
3/11/18
Bài viết
3,223
Thích
1,584
Chào cả nhà ạ, em muốn hỏi, công ty em một khoản vay để trả tiền thuê đất 1 lần (thời hạn thuê 20 năm) thì chi phí này có được vốn hóa không? và ở thông tư nào quy định nội dung này ạ? Em cảm ơn cả nhà ạ
Em coi ở chuẩn mực kế toán chi phí đi vay.

Link: chuẩn mực kế toán
 

nguyenthile

Kế Toán
Tham gia
22/2/21
Bài viết
8
Thích
1
Em chào Anh Chị, công ty em mượn tài sản của giám đốc để thế chấp vay ngân hàng, hoạt động này có được hiểu là giao dịch liên kết không ạ? Bên thuế đang báo với bên em đây là giao dịch liên kết, và chi phí lãi vay trả ngân hàng chỉ được tính là hợp lý theo
khoản 3 Điều 8 Nghị định 20/2017/NĐ-CP quy định về chi phí lãi vay được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN: “3. Tổng chi phí lãi vay phát sinh trong kỳ của người nộp thuế được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không vượt quá 20% của tổng lợi nhuận thuần từ hoạt động kinh doanh cộng với chi phí lãi vay, chi phí khấu hao trong kỳ của người nộp thuế.
Theo em hiểu: giá trị chi phí đc tính là hợp lý = 20% * ( lợi nhuận thuần + tổng cp lãi vay + chi phí khấu hao (bao gồm khấu hao tài sản cđ và các chi phí phân bổ của tk242). E hiểu như vậyđúng koạ?:
Rất mong nhậnđược sự tư vấn từ Anh Chị,
E cảmơn!
 

Sáng Nguyễn (Đà Nẵng)

Moderator
Thành viên BQT
Tham gia
5/8/19
Bài viết
147
Thích
147
Em chào Anh Chị, công ty em mượn tài sản của giám đốc để thế chấp vay ngân hàng, hoạt động này có được hiểu là giao dịch liên kết không ạ? Bên thuế đang báo với bên em đây là giao dịch liên kết, và chi phí lãi vay trả ngân hàng chỉ được tính là hợp lý theo
khoản 3 Điều 8 Nghị định 20/2017/NĐ-CP quy định về chi phí lãi vay được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN: “3. Tổng chi phí lãi vay phát sinh trong kỳ của người nộp thuế được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không vượt quá 20% của tổng lợi nhuận thuần từ hoạt động kinh doanh cộng với chi phí lãi vay, chi phí khấu hao trong kỳ của người nộp thuế.
Theo em hiểu: giá trị chi phí đc tính là hợp lý = 20% * ( lợi nhuận thuần + tổng cp lãi vay + chi phí khấu hao (bao gồm khấu hao tài sản cđ và các chi phí phân bổ của tk242). E hiểu như vậyđúng koạ?:
Rất mong nhậnđược sự tư vấn từ Anh Chị,
E cảmơn!
Phần vượt 30% là không được nhé (chứ ko phải 20%), phần không được đó sẽ được phân bổ dần trong 5 năm sau (tức nó cũng ko mất đi, chẳng qua là phân bổ thôi), khấu hao ở đây chỉ xét tới 214 thôi chứ ko bao gồm 242
Trân trọng
 

nguyenthile

Kế Toán
Tham gia
22/2/21
Bài viết
8
Thích
1
Anh cho em hỏi phần vượt 30% được quy định trong nghị định nào ạ, chị quản lý thuế gửi cho em để là ko vượt 20% anh ạ
Cảm ơn anh đã hỗ trợ