Cần hỏi GÓP VỐN CAO HƠN VỐN ĐIỀU LỆ TRONG GPKD

yenly

Sinh viên kế toán
Thích
0
Mọi người cho em hỏi, công ty em là công ty cổ phần đăng ký vốn điều lệ trên GPKD là 10tỷ, khi góp vốn vào do có nhu cầu đầu tư dự án, nên số vốn góp vô có cao hơn 10tỷ.
Mọi người có thể chỉ giúp em em nên làm gì trong trường hợp này vậy ạ.

HoangDung

Kế Toán Tổng Hợp
Thích
81
Mọi người cho em hỏi, công ty em là công ty cổ phần đăng ký vốn điều lệ trên GPKD là 10tỷ, khi góp vốn vào do có nhu cầu đầu tư dự án, nên số vốn góp vô có cao hơn 10tỷ.
Mọi người có thể chỉ giúp em em nên làm gì trong trường hợp này vậy ạ.
Vốn chỉ 10 tỷ thôi, góp thêm kia xem xét tăng thêm hoặc coi như mượn hoặc vay thôi bạn à.

yenly

Sinh viên kế toán
Thích
0
Vốn chỉ 10 tỷ thôi, góp thêm kia xem xét tăng thêm hoặc coi như mượn hoặc vay thôi bạn à.
Nhưng em nghe nói dự án này còn phải trả nhiều nữa, chứ không phải chỉ có nhiêu đó. Mà Trong khi đó bên em chưa có doanh thu gì cả, chỉ toàn chi thôi ạ.
Giờ em làm hợp đồng mượn không lãi và khi nào có doanh thu thì trả được không ạ.

HoangDung

Kế Toán Tổng Hợp
Thích
81
Nhưng em nghe nói dự án này còn phải trả nhiều nữa, chứ không phải chỉ có nhiêu đó. Mà Trong khi đó bên em chưa có doanh thu gì cả, chỉ toàn chi thôi ạ.
Giờ em làm hợp đồng mượn không lãi và khi nào có doanh thu thì trả được không ạ.
Vốn của doanh nghiệp có nhiều nguồn bạn ạ, vốn góp hết thì có thêm vốn vay, vốn mượn, bình thường thôi

yenly

Sinh viên kế toán
Thích
0
Vốn của doanh nghiệp có nhiều nguồn bạn ạ, vốn góp hết thì có thêm vốn vay, vốn mượn, bình thường thôi
Vậy chỉ cần góp đủ vốn điều lệ, số còn dư thì em có thể ứng biến cho phù hợp.
Chứ cũng không nhất thiết phải làm lại giấy ĐKKD tăng vốn đúng không ạ.

HoangDung

Kế Toán Tổng Hợp
Thích
81
Vậy chỉ cần góp đủ vốn điều lệ, số còn dư thì em có thể ứng biến cho phù hợp.
Chứ cũng không nhất thiết phải làm lại giấy ĐKKD tăng vốn đúng không ạ.
Đúng rồi bạn, tùy theo quyết định của chủ Doanh nghiệp còn lại tùy cơ ứng biến thôi.