Cần hỏi Hợp đồng lao động và thuế TNCN với lao động thời vụ

diepcdhn85

Kế Toán
Thích
0
Các bác cho em hỏi chút ạ. CÔng ty em làm về nhà hàng ăn uống, có thuê sinh viên làm ca. CHo e hỏi:
1. sinh viên làm ca 15k/h vậy thì sẽ ký loại hợp đồng nào ạ, mẫu hợp đồng theo thông tư nào hướng dẫn.
2. Nếu trả dưới 2tr /lần thì ko phải khấu trừ 10%, vậy 1 tháng trả 2 lân hoặc 3 lần đc ko ạ
Các bác chỉ giáo giúp em với, e đc biết là ko còn hợp đồng thời vụ vậy các bạn sv này là khoán việc hay sao ạ, khoán việc thì ký hợp đồng theo năm hay <3tháng và 1 năm ko dc ký 2 hợp đồng đúng ko ạ, nếu họ vẫn cứ làm cả năm mà 1 tháng làm có vài ngày thì thuộc loại nào ạ. Em cảm ơn ạ

Diệu Lê

Kế Toán Tổng Hợp
Thích
440
Các bác cho em hỏi chút ạ. CÔng ty em làm về nhà hàng ăn uống, có thuê sinh viên làm ca. CHo e hỏi:
1. sinh viên làm ca 15k/h vậy thì sẽ ký loại hợp đồng nào ạ, mẫu hợp đồng theo thông tư nào hướng dẫn.
2. Nếu trả dưới 2tr /lần thì ko phải khấu trừ 10%, vậy 1 tháng trả 2 lân hoặc 3 lần đc ko ạ
Các bác chỉ giáo giúp em với, e đc biết là ko còn hợp đồng thời vụ vậy các bạn sv này là khoán việc hay sao ạ, khoán việc thì ký hợp đồng theo năm hay <3tháng và 1 năm ko dc ký 2 hợp đồng đúng ko ạ, nếu họ vẫn cứ làm cả năm mà 1 tháng làm có vài ngày thì thuộc loại nào ạ. Em cảm ơn ạ
1. Dưới 1 tháng cho nhanh
2. Không bạn nhé, nếu dưới 3 tháng thì ko khấu trừ

Dòng Đời

Kế Toán
Thích
20
1. Tùy vào nội dung công việc và cách thức tổ chức hình thức lao động, của bạn chắc là quan hệ sử dụng lao động theo dạng có quyền kiểm soát thì ký hợp đồng theo luật lao động, trong đó đơn giá tiền lương quy định là 15K/giờ...Ký hợp đồng thời hạn.
2. Thông tư nói rõ là theo từng lần nhưng k phải vì thế mà chia nhỏ các lần thanh toán ra được..( mặc dù doanh nghiệp được phép chi trả lương làm nhiều lần trong tháng). Cái này có một số CV của tỉnh thành đã nói tính theo tháng nhé ( túc k phụ thuộc số lần thanh toán).