APP BCTC - Hỗ trợ kế toán, kiểm toán
1 / 5
2 / 5
3 / 5
4 / 5
5 / 5
1 / 5
2 / 5
3 / 5
4 / 5
5 / 5

Cần hỏi Người phụ thuộc phát sinh thu nhập chịu thuế TNCN

MinhChau1102

Kế Toán thuế
Tham gia
15/11/19
Bài viết
116
Thích
12
Anh/chị cho em hỏi cách xử lý trường hợp này ạ.
công ty em thuế mặt bằng của cá nhân theo thỏa thuận hợp đồng bên Cty sẽ nộp thay thuế TNCN cho cá nhân, tiền thuê: 20 triệu/tháng. Như vậy thuế GTGT phải chịu là 5%, thuế TNCN là 5%.
- doanh thu chịu thuế = 20 triệu / 0,9 = 22.222.222
- Số thuế GTGT phải nộp : 22.222.222 x 5% = 1.111.111
- số thuế TNCN phải nộp : 22.222.222 x 5% = 1.111.111
- Thuế môn bài : 300.000/năm
Ngặt nỗi, cô này có mã số thuế là người phụ thuộc của NNT khác. Căn cứ vào điểm đ, khoản 1, Điều 9 TT111/2013 "Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000đ" . Như vậy việc phát sinh thuế này có ảnh hưởng gì đến đăng ký người phụ thuộc không ạ?
nếu phải cắt giảm trừ gia cảnh vậy thì thiệt nhiều nha. GTGC : 4,4/tháng, chịu thuế : hơn 2 triệu nữa. Nghe là thấy không vui rồi :D
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Top Poster Of Month
Tham gia
3/11/18
Bài viết
2,672
Thích
1,392
Anh/chị cho em hỏi cách xử lý trường hợp này ạ.
công ty em thuế mặt bằng của cá nhân theo thỏa thuận hợp đồng bên Cty sẽ nộp thay thuế TNCN cho cá nhân, tiền thuê: 20 triệu/tháng. Như vậy thuế GTGT phải chịu là 5%, thuế TNCN là 5%.
- doanh thu chịu thuế = 20 triệu / 0,9 = 22.222.222
- Số thuế GTGT phải nộp : 22.222.222 x 5% = 1.111.111
- số thuế TNCN phải nộp : 22.222.222 x 5% = 1.111.111
- Thuế môn bài : 300.000/năm
Ngặt nỗi, cô này có mã số thuế là người phụ thuộc của NNT khác. Căn cứ vào điểm đ, khoản 1, Điều 9 TT111/2013 "Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000đ" . Như vậy việc phát sinh thuế này có ảnh hưởng gì đến đăng ký người phụ thuộc không ạ?
nếu phải cắt giảm trừ gia cảnh vậy thì thiệt nhiều nha. GTGC : 4,4/tháng, chịu thuế : hơn 2 triệu nữa. Nghe là thấy không vui rồi :D
Cắt đó em ơi, không đơn giản đâu , cân nhắc rồi hãy làm
 

MinhChau1102

Kế Toán thuế
Tham gia
15/11/19
Bài viết
116
Thích
12
Cho em hỏi thêm, nếu em lập tờ khai thuế thay cho cá nhân bằng mẫu số 01/TTS thì em phải đăng nhập vào HTKK bằng mã số thuế của cá nhân ủy quyền phải không ạ?
Vì em vào thử HTKK bằng mã số thuế công ty thì phần người nộp thuế sẽ hiển thị tên công ty luôn ạ.
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Top Poster Of Month
Tham gia
3/11/18
Bài viết
2,672
Thích
1,392
Cho em hỏi thêm, nếu em lập tờ khai thuế thay cho cá nhân bằng mẫu số 01/TTS thì em phải đăng nhập vào HTKK bằng mã số thuế của cá nhân ủy quyền phải không ạ?
Vì em vào thử HTKK bằng mã số thuế công ty thì phần người nộp thuế sẽ hiển thị tên công ty luôn ạ.
Khai cho cá nhân chứ có khai cho công ty đâu mà dùng tk cty em