APP BCTC - Hỗ trợ kế toán, kiểm toán
1 / 5
2 / 5
3 / 5
4 / 5
5 / 5
1 / 5
2 / 5
3 / 5
4 / 5
5 / 5

Cần hỏi Nhờ cty nước ngoài tìm đơn vị ở nước ngoài để nhập khẩu thì có tính thuế nhầu không?

Loan Ly

Thành Viên TVN
Tham gia
5/8/19
Bài viết
93
Thích
17
Bên em có phát sinh sau:

Ký hợp đồng môi giới với công ty nước ngoài để tìm kiếm nhà cung cấp để nhập hàng hóa, nguyên vật liệu về Việt Nam. Em muốn hỏi là thu nhập của cty nước ngoài này có phát sinh thuế nhà thầu không ạ.
Ý kiến của em đang có chịu thuế nhà thầu vì kết quả của dịch vụ được xác định là tại Việt Nam (nhưng em chưa chắc chắn, vì chưa tìm được dẫn chứng cụ thể trong thông tư)
Em xin ý kiến cả nhà ạ
 

Kế Toán SG

Kế Toán thuế
Tham gia
23/2/20
Bài viết
170
Thích
19
Bên em có phát sinh sau:

Ký hợp đồng môi giới với công ty nước ngoài để tìm kiếm nhà cung cấp để nhập hàng hóa, nguyên vật liệu về Việt Nam. Em muốn hỏi là thu nhập của cty nước ngoài này có phát sinh thuế nhà thầu không ạ.
Ý kiến của em đang có chịu thuế nhà thầu vì kết quả của dịch vụ được xác định là tại Việt Nam (nhưng em chưa chắc chắn, vì chưa tìm được dẫn chứng cụ thể trong thông tư)
Em xin ý kiến cả nhà ạ
Bạn tìm nhà cung cấp nước ngoài cho cty nước ngoài hay là sao? cty này có trụ sở ở VN không?
 

Loan Ly

Thành Viên TVN
Tham gia
5/8/19
Bài viết
93
Thích
17
Bạn tìm nhà cung cấp nước ngoài cho cty nước ngoài hay là sao? cty này có trụ sở ở VN không?
cty môi giới nước ngoài k có trụ sở tại Việt Nam, tìm kiếm nhà cung cấp nước ngoài cho cty em (cty Việt Nam), để bên em nhập hàng về Việt Nam ah.
 

Kế Toán SG

Kế Toán thuế
Tham gia
23/2/20
Bài viết
170
Thích
19
cty môi giới nước ngoài k có trụ sở tại Việt Nam, tìm kiếm nhà cung cấp nước ngoài cho cty em (cty Việt Nam), để bên em nhập hàng về Việt Nam ah.
Vậy đâu có xảy ra tại Việt Nam đâu? không chịu loại thuế nào cả bạn ơi.
 

HoangDung

Kế Toán Tổng Hợp
Tham gia
14/8/19
Bài viết
915
Thích
238
cty môi giới nước ngoài k có trụ sở tại Việt Nam, tìm kiếm nhà cung cấp nước ngoài cho cty em (cty Việt Nam), để bên em nhập hàng về Việt Nam ah.
Có doanh thu và tiêu thụ tại VN mới có thuế nhà thầu
 

ThienLuatPhat

Kế Toán
Tham gia
12/8/20
Bài viết
71
Thích
44
Căn cứ theo Điều 2 TT103/2014/TT-BTC quy định về Thuế nhà thầu có đề cập đến các đối tượng không chịu thuế bao gồm:
3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài có thu nhập từ dịch vụ được cung cấp và tiêu dùng ngoài Việt Nam

4. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:

  • Sửa chữa phương tiện vận tải (tàu bay, động cơ tàu bay, phụ tùng tàu bay, tàu biển), máy móc, thiết bị (kể cả đường cáp biển, thiết bị truyền dẫn), có bao gồm hoặc không bao gồm vật tư, thiết bị thay thế kèm theo;
  • Quảng cáo, tiếp thị (trừ quảng cáo, tiếp thị trên internet);
  • Xúc tiến đầu tư và thương mại;
  • Môi giới: bán hàng hóa,cung cấp dịch vụ ra nước ngoài;
Vậy trường hợp của bạn, bên môi giới không phải chịu thuế nhà thầu.
 

Loan Ly

Thành Viên TVN
Tham gia
5/8/19
Bài viết
93
Thích
17
Căn cứ theo Điều 2 TT103/2014/TT-BTC quy định về Thuế nhà thầu có đề cập đến các đối tượng không chịu thuế bao gồm:
3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài có thu nhập từ dịch vụ được cung cấp và tiêu dùng ngoài Việt Nam

4. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:

  • Sửa chữa phương tiện vận tải (tàu bay, động cơ tàu bay, phụ tùng tàu bay, tàu biển), máy móc, thiết bị (kể cả đường cáp biển, thiết bị truyền dẫn), có bao gồm hoặc không bao gồm vật tư, thiết bị thay thế kèm theo;
  • Quảng cáo, tiếp thị (trừ quảng cáo, tiếp thị trên internet);
  • Xúc tiến đầu tư và thương mại;
  • Môi giới: bán hàng hóa,cung cấp dịch vụ ra nước ngoài;
Vậy trường hợp của bạn, bên môi giới không phải chịu thuế nhà thầu.
mình có đọc Điều này rồi ah. Nhưng trường hợp của mình là môi giới để tim nhà cung cấp nhập hàng về Việt Nam b ah