APP BCTC - Hỗ trợ kế toán, kiểm toán
1 / 5
2 / 5
3 / 4
4 / 5
5 / 5
1 / 5
2 / 5
3 / 5
4 / 5
5 / 5

Cần hỏi Phí dịch vụ giao nhận đầu nước ngoài

phamphuong

Kế Toán
Tham gia
9/9/19
Bài viết
19
Thích
1
Em Chào các anh chị ? Em mới nhận kế toán cho 1 cty logistic. Họ có phát sinh hoá đơn đầu ra: Phí dịch vụ giao nhận đầu nước ngoài. Cho em hỏi phí này là dịch vụ không chịu thuế hay không phải tính nộp thuế. Em xin cảm ơn!
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Top Poster Of Month
Tham gia
3/11/18
Bài viết
2,570
Thích
1,355
Em Chào các anh chị ? Em mới nhận kế toán cho 1 cty logistic. Họ có phát sinh hoá đơn đầu ra: Phí dịch vụ giao nhận đầu nước ngoài. Cho em hỏi phí này là dịch vụ không chịu thuế hay không phải tính nộp thuế. Em xin cảm ơn!
Em làm giao nhận cho người ta hay trả phí cho người ta?
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Top Poster Of Month
Tham gia
3/11/18
Bài viết
2,570
Thích
1,355
Anh giải đáp giúp em cả 2 trường hợp được không ạ?
Em phải trình bày cụ thể trường hợp cty mình để tư vấn cho chuẩn, còn lý thuyết thì em coi lại TT 103/2014/TT-BTC về thuế nhà thầu, các thông tư về thuế GTGT
 

phamphuong

Kế Toán
Tham gia
9/9/19
Bài viết
19
Thích
1
Công ty em mới nhận là công ty Việt Nam, xuất hoá đơn cho Cty Việt Nam luôn anh. phát sinh phí oversea exwork anh ak!
 

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Top Poster Of Month
Tham gia
3/11/18
Bài viết
2,570
Thích
1,355
Em đọc thông tư 06/2012 thì kể cả là khoản thu hộ, hay mình làm giao nhận cho người ta nhưng dịch vụ phát sinh tại nước ngoài đều không phải tính nộp thuế phải không ạ!
Thông tư 06/2012/TT-BTC này hết hiệu lực rồi em?
 
Tham gia
9/9/19
Bài viết
19
Thích
1
Thông tư 06/2012/TT-BTC này hết hiệu lực rồi em?
E có đọc thông tư 219 rồi nhưng họ không ghi rõ như thông tư 06 cái dịch vụ diễn ra tại nước ngoài này.
Thông tư 219 ghi như này:
Điều 2. Đối tượng chịu thuế
Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng (GTGT) là hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh và tiêu dùng ở Việt Nam (bao gồm cả hàng hóa, dịch vụ mua của tổ chức, cá nhân ở nước ngoài), trừ các đối tượng không chịu thuế GTGT hướng dẫn tại Điều 4 Thông tư này.
Thì cái kia của em là không chịu thuế hay không tính thuế ạ! Em vẫn đang phân vân ạ. Anh giải đáp giúp em với!