Cần hỏi thu nhập từ khen thưởng công tác 20 năm có khấu trừ thuế 10%

MinhChau1102

Sinh viên kế toán
Thích
11
Công ty em vừa chia thưởng cho các cá nhân công tác 20 năm, mỗi người 1 triệu, một số người kg ký hợp đồng công ty mà thuộc đơn vị trực thuộc, vậy em có khấu trừ thuế không ạ? căn cứ điều nào ạ?

HoangDung

Kế Toán Tổng Hợp
Thích
187
Công ty em vừa chia thưởng cho các cá nhân công tác 20 năm, mỗi người 1 triệu, một số người kg ký hợp đồng công ty mà thuộc đơn vị trực thuộc, vậy em có khấu trừ thuế không ạ? căn cứ điều nào ạ?
Thu nhập này tính thuế hết bạn ạ, cộng vào lương tính

MinhChau1102

Sinh viên kế toán
Thích
11
Thu nhập này tính thuế hết bạn ạ, cộng vào lương tính
Dạ, ý của em là mấy cá nhân này kg thuộc công ty luôn ấy ạ. Đây là thu nhập vãng lai, vậy có phải khấu trừ 10% thuế thu nhập cá nhân không ạ?

MinhChau1102

Sinh viên kế toán
Thích
11
Bắt buộc khấu trừ 10% thuế TNCN theo quy định thôi em
dù chưa đủ 2 triệu cũng khấu trừ hả anh? Như vậy, bất kỳ khoản thu nhập vãng lai nào cũng khấu trừ 10%? Em tìm đọc trong Thông tư nhưng không đọc thấy (có lẽ vì đôi khi đọc mà không hiểu)

Diệu Lê

Kế Toán Tổng Hợp
Thích
127
dù chưa đủ 2 triệu cũng khấu trừ hả anh? Như vậy, bất kỳ khoản thu nhập vãng lai nào cũng khấu trừ 10%? Em tìm đọc trong Thông tư nhưng không đọc thấy (có lẽ vì đôi khi đọc mà không hiểu)
Cái này là đương nhiên rồi bạn, mọi thứ đều căn cứ thông tư số 111/2013 và thông tư số 92/2015. Chỉ lao động thời vụ không ổn định dưới 3 tháng mới cam kết thôi

Thức Nguyễn Văn

Administrator
Thành viên BQT
Top Poster Of Month
Thích
1,259
Khen thưởng khác vãng lai thời vụ em nhé, Thu Diệu nói chuẩn rồi